สพป.สกลนคร เขต 1 จับมือ สยามอินโนเวชั่นมีเดีย จัดอบรมเชิงปฏิบัติการสร้างสื่อเทคโนโลยีภาษาไทย แก้ปัญหาการอ่านไม่ออกเขียนไม่ได้
.
วันที่ 16 มิถุนายน 2567 ดร.สท้าน วารี ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาสกลนคร เขต 1 มอบหมายให้ ดร.นันท์ปภัทร บรรณ์ติเจริญโชติ รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาสกลนคร เขต 1 เป็นประธานในพิธีเปิด โครงการอบรมเชิงปฏิบัติการ “การสร้างสื่อเทคโนโลยีภาษาไทยเพื่อแก้ปัญหาการอ่านไม่ออกเขียนไม่ได้ สำหรับครูผู้สอนชั้นประถมศึกษาปีที่ 1” โดยมี นายวัชรพงษ์ ภูยางสิม ผู้อำนวยการกลุ่มนิเทศ ติดตามและประเมินผลการจัดการศึกษา กล่าวรายงาน ณ ห้องประชุมไสกล อาคารนิเทศ ชั้น 1 สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาสกลนคร เขต 1 อำเภอเมืองสกลนคร จังหวัดสกลนคร
.
โครงการอบรมเชิงปฏิบัติการ การสร้างสื่อเทคโนโลยีภาษาไทยเพื่อแก้ปัญหาการอ่านไม่ออก เขียนไม่ได้ สำหรับครูผู้สอนชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 ในครั้งนี้ เป็นความร่วมมือของสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาสกลนคร เขต 1 กับ สยามอินโนเวชั่นมีเดีย จัดขึ้นเพื่อยกระดับความสามารถของครู สร้างความเข้าใจในการนำสื่อเทคโนโลยีไปประยุกต์ใช้ให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด สามารถวางแผนการสอนภาษาไทยให้สอดคล้องกับปัญหาและความต้องการของผู้เรียนในยุคปัจจุบัน มีวิธีการประเมินผลให้สอดคล้องกับมาตรฐานสาระการเรียนรู้ภาษาไทย สามารถออกแบบและผลิตสื่อเทคโนโลยีได้
.
ทั้งนี้ มีกลุ่มเป้าหมายโครงการฯ คือครูผู้สอนภาษาไทย ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 จำนวน 110 คน ศึกษานิเทศก์ คณะวิทยากรและทีมงาน รวมทั้งสิ้น 120 คน จัดรูปแบบการอบรมโดยใช้วิธีการบรรยายประกอบการสาธิตและฝึกปฏิบัติ โดยได้รับความอนุเคราะห์งบประมาณสนับสนุนจาก สยามอินโนเวชั่นมีเดีย
.
ภาพและข้อมูลโดย กลุ่มนิเทศ ติดตามและประเมินผลการจัดการศึกษา
ข่าวโดย งานประชาสัมพันธ์
![](https://www.sakonarea1.go.th/new2024/wp-content/uploads/2024/07/448541100_957170069540870_1192505624012365183_n-1024x1024.jpg)
![](https://www.sakonarea1.go.th/new2024/wp-content/uploads/2024/07/448369794_957170242874186_351399112885561592_n-1024x768.jpg)
![](https://www.sakonarea1.go.th/new2024/wp-content/uploads/2024/07/448508704_957170396207504_7481248823516936579_n-768x1024.jpg)
![](https://www.sakonarea1.go.th/new2024/wp-content/uploads/2024/07/448512065_957170482874162_8890372139113798781_n-1024x768.jpg)
![](https://www.sakonarea1.go.th/new2024/wp-content/uploads/2024/07/448547948_957170539540823_637672754986797479_n-1024x576.jpg)
![](https://www.sakonarea1.go.th/new2024/wp-content/uploads/2024/07/448512071_957170509540826_7347251424836942650_n-1024x576.jpg)
![](https://www.sakonarea1.go.th/new2024/wp-content/uploads/2024/07/448542450_957170576207486_4415474634206639909_n-1024x576.jpg)
![](https://www.sakonarea1.go.th/new2024/wp-content/uploads/2024/07/448600567_957170592874151_1289138871507290142_n-1024x576.jpg)
![](https://www.sakonarea1.go.th/new2024/wp-content/uploads/2024/07/448548463_957170626207481_6416221311536863501_n-1024x576.jpg)
![](https://www.sakonarea1.go.th/new2024/wp-content/uploads/2024/07/448508903_957170692874141_6916078813056516897_n-1024x576.jpg)
![](https://www.sakonarea1.go.th/new2024/wp-content/uploads/2024/07/448481081_957170709540806_1081865573299414464_n-1024x583.jpg)
![](https://www.sakonarea1.go.th/new2024/wp-content/uploads/2024/07/448507695_957170666207477_2968293917369432651_n-1024x768.jpg)
![](https://www.sakonarea1.go.th/new2024/wp-content/uploads/2024/07/448475339_957170739540803_6787740984623349203_n-1024x768.jpg)